Học tập 39 Bài 3: Đốt cháy 11,2g sắt trong bình chứa 2,24 lit khí oxi (đktc) a) Tính khối lượng oxit thu được ? gọi tên oxit đó ? b) Để thu được 2,24 lit khí ox mới nhất 28/01/2023 administrator ngocdiep 0 2021-12-07T12:35:57+00:00 07/12/2021 at 12:35 ReplyBài 3 a)3Fe+2O2->Fe3O4nFe=11,2/56=0,2 molnO2=2,24/22,4=0,1 mol=>nFe dưnFe3O4=0,1/2=0,05 molmFe3O4=0,05×232=11,6 gFe3O4: oxit sắt từb)2KMnO4->K2MnO4+MnO2+O20,2 0,1mKMnO4=0,2×158=31,6 gBài 4a)2KClO3->2KCl+3O24P+5O2->2P2O5b)nKClO3=18,375/122,5=0,15 mol=>nO2=0,15×3/2=0,225 molVO2=0,225×22,4=5,04 lc)nP=6,2/31=0,2 mol=>P dưnP2O5=0,225×2/5=0,09 molmP2O5=0,09×142=12,78 g dananh 0 2021-12-07T12:36:11+00:00 07/12/2021 at 12:36 ReplyĐáp án:Bài 4a)2KClO3->2KCl+3O24P+5O2->2P2O5b)nKClO3=18,375/122,5=0,15 mol=>nO2=0,15×3/2=0,225 molVO2=0,225×22,4=5,04 lc)nP=6,2/31=0,2 mol=>P dưnP2O5=0,225×2/5=0,09 molmP2O5=0,09×142=12,78 gGiải thích các bước giải:
ngocdiep
0
Bài 3
a)
3Fe+2O2->Fe3O4
nFe=11,2/56=0,2 mol
nO2=2,24/22,4=0,1 mol
=>nFe dư
nFe3O4=0,1/2=0,05 mol
mFe3O4=0,05×232=11,6 g
Fe3O4: oxit sắt từ
b)
2KMnO4->K2MnO4+MnO2+O2
0,2 0,1
mKMnO4=0,2×158=31,6 g
Bài 4
a)
2KClO3->2KCl+3O2
4P+5O2->2P2O5
b)
nKClO3=18,375/122,5=0,15 mol
=>nO2=0,15×3/2=0,225 mol
VO2=0,225×22,4=5,04 l
c)
nP=6,2/31=0,2 mol
=>P dư
nP2O5=0,225×2/5=0,09 mol
mP2O5=0,09×142=12,78 g
dananh
0
Đáp án:
Bài 4
a)
2KClO3->2KCl+3O2
4P+5O2->2P2O5
b)
nKClO3=18,375/122,5=0,15 mol
=>nO2=0,15×3/2=0,225 mol
VO2=0,225×22,4=5,04 l
c)
nP=6,2/31=0,2 mol
=>P dư
nP2O5=0,225×2/5=0,09 mol
mP2O5=0,09×142=12,78 g
Giải thích các bước giải: